Nhiều người thường đặt câu hỏi, nếu chưa có bằng lái thì có đăng ký mua xe được hay không? Trường hợp không có bằng lái thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng mua bán xe được thực hiện như thế nào?

1. Không có bằng lái xe mua xe được không?

Theo Điều 223 Bộ luật Dân sự 2015, người được giao tài sản thông qua hợp đồng mua bán thì có quyền sở hữu tài sản đó.

Bản chất của hợp đồng mua bán là một giao dịch dân sự nên để giao dịch mua bán có hiệu lực thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 117 Bộ luật này:
– Chủ thể của hợp đồng có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập.
– Các bên tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện.
– Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.
– Đáp ứng yêu cầu về hình thức của hợp đồng (nếu pháp luật có quy định).

Chỉ cần đáp ứng các điều kiện trên, cá nhân hoàn toàn có thể thực hiện giao dịch mua bán xe với cửa hàng đại lý hoặc cá nhân, tổ chức khác. Như vậy, kể cả khi không có bằng lái xe, cá nhân vẫn có thể mua xe.
>>>> Xem thêm: Bỏ sổ hộ khẩu giấy thì cần chuẩn bị gì khi làm dịch vụ sang tên sổ đỏ?

Tuy nhiên, nếu chỉ thực hiện thủ tục giao nhận xe sau khi thanh toán thì vẫn chưa thể đưa phương tiện tham gia giao thông. Bởi khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định một trong những điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới là phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan có thẩm quyền cấp.

2. Có được đăng ký xe khi chưa có bằng lái không?

Để được đăng ký và đứng tên trên giấy đăng ký xe, cá nhân phải làm thủ tục đăng ký xe tại cơ quan công an. Tuy nhiên thủ tục này lại không hề yêu cầu chủ phương tiện phải có bằng lái xe. Vì vậy, người chưa có bằng lái xe hoàn toàn có thể đăng ký đứng tên xe như bao người khác.

Theo Điều 10 Thông tư 58/2020/TT-BCA, khi đi đăng ký xe, chủ phương tiện cần chuẩn bị những giấy tờ sau đây:

Xem thêm:  Công chứng hợp đồng thuê nhà mẫu mới thông dụng nhất 2021

2.1. Trường hợp mua xe mới:

Hồ sơ gồm:
– Tờ khai đăng ký xe.
– Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;
– Hoá đơn, chứng từ tài chính (biên lai, phiếu thu) hoặc giấy tờ mua bán, cho, tặng xe (quyết định, hợp đồng, văn bản thừa kế).
– Biên lai hoặc giấy tờ nộp lệ phí trước bạ.
– Xuất trình: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

2.2. Trường hợp mua xe cũ

Hồ sơ gồm:
– Giấy khai đăng ký xe.
– Giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe (Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân đã được công chứng hoặc chứng thực hoặc hoặc giấy tờ mua bán, cho, tặng xe…);
– Giấy tờ nộp lệ phí trước bạ.
– Giấy chứng nhận thu hồi đăng ký xe, biển số xe.
– Xuất trình: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.
Theo đó, hồ sơ đăng ký xe không hề yêu cầu phải có bằng lái xe nên dù không có bằng lái xe, bất kì ai là chủ sở hữu cũng có thể đứng tên trên giấy đăng ký xe.

3. Không có bằng lái xe phạt bao nhiêu tiền?

Theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ, khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông, người lái xe bắt buộc phải mang theo bằng lái xe mà mình đã được cấp. Tùy vào loại phương tiện điều khiển mà người cầm lái sẽ phải mang theo loại bằng phù hợp với loại xe đang điều khiển.

Nếu không có bằng lái xe, người điều khiển phương tiện sẽ bị Cảnh sát giao thông xử phạt vi phạm trong lĩnh vực giao thông như sau:

>>>> Xem thêm: Địa chỉ ngân hàng cho vay lãi suất thấp uy tín nhất 2023

3.1. Không có bằng lái xe máy phạt bao nhiêu?

– Đối với xe máy dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự: 1 – 2 triệu đồng.
– Đối với xe máy từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh: 4 – 5 triệu đồng.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 82 Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông, trường hợp không có bằng lái xe máy còn có thể bị Cảnh sát giao thông tạm giữ phương tiện trong 07 ngày.

3.2. Không có bằng lái ô tô phạt bao nhiêu?

– Đối với ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô: 10 – 12 triệu đồng.
Cũng theo khoản 1 Điều 82 Nghị định 100, trường hợp không có bằng lái xe ô tô cũng có thể bị tạm giữ phương tiện trong 07 ngày.

Xem thêm:  Giấy tờ mua bán xe có cần phải công chứng, chứng thực không?

Bạn cần làm hợp đồng tặng cho tài sản nhưng lại chỉ rảnh cuối tuần? >>>> Xem thêm: Công chứng thứ 7 và chủ nhật ở đâu?

Như vậy, trên đây là giải đáp cho thắc mắc: “Chưa có bằng lái có mua xe được hay không?” Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *