Trong thực tế, có nhiều trường hợp cần khai sinh cho con khi bố mẹ đã ly hôn. Vậy, thực hiện khai sinh cho con khi bố mẹ ly hôn như thế nào? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Bạn làm sổ đỏ lần đầu nhưng lo sợ bị lừa? Xem ngay cách kiểm tra sổ đỏ giả để tránh rủi ro!

1. Thủ tục khai sinh cho con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn

Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình quy định như sau: Con sinh ra trong khoảng thời gian 300 ngày kể từ ngày chấm dứt hôn nhân sẽ được xem là con của người vợ, nếu trong thời kỳ này người vợ có thai.

Dựa theo quy định trên, khi con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn, con được coi là con chung của cả hai người. Thủ tục đăng ký khai sinh cho con vẫn được tiến hành như thông thường, tên của người cha sẽ được ghi theo tên của người chồng đã ly hôn.

Thủ tục khai sinh cho con sinh ra trong 300 ngày kể từ khi ly hôn

Thủ tục khai sinh cho con được hướng dẫn tại Quyết định 1872/QĐ-BTP như sau:

– Giấy tờ cần chuẩn bị:

+ Tờ khai đăng ký khai sinh;

+ Giấy chứng sinh; nếu không có, người làm chứng có thể cung cấp văn bản xác nhận; nếu không có người làm chứng, người yêu cầu có thể lập giấy cam đoan về việc sinh.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng mua bán nhà đất đầy đủ nhất

+ Văn bản ủy quyền (đã được chứng thực) nếu cần ủy quyền cho việc đăng ký khai sinh.

+ Người đi khai sinh cho trẻ cần mang theo giấy tờ tùy thân như Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp.

+ Giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

– Trình tự các bước thực hiện thủ tục khai sinh cho trẻ:

Bước 1: Nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

+ Công chức tư pháp – hộ tịch kiểm tra toàn bộ hồ sơ, so sánh thông tin trong Tờ khai và xác minh tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp và xuất trình.

+ Nếu hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ viết giấy tiếp nhận, ghi rõ ngày giờ trả kết quả.

Xem thêm:  Hàng tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn, kê khai thuế không?

+ Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, hướng dẫn người yêu cầu bổ sung theo quy định.

+ Nếu không thể bổ sung ngay, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ lập văn bản hướng dẫn, nêu rõ các giấy tờ và thông tin cần bổ sung, ký và ghi rõ thông tin của người tiếp nhận.

Bước 3: Cấp Giấy khai sinh

+ Sau khi tiếp nhận đầy đủ hồ sơ, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

+ Nếu Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã đồng ý xử lý, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, cấp Số định danh cá nhân, và hướng dẫn người yêu cầu kiểm tra lại thông tin giấy tờ.

+ Cuối cùng, người yêu cầu đăng ký khai sinh và cha con cùng ký tên vào Sổ đăng ký.

+ Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã sẽ cấp Giấy khai sinh và Trích lục nhận cha con cho người yêu cầu.

2. Trường hợp con sinh ra sau 300 ngày kể từ khi ly hôn

Nếu con được sinh ra sau một khoảng thời gian dài, tức là sau 300 ngày kể từ ngày ly hôn, thì con không tự động được xem là con chung của cả vợ và chồng.

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng Hà Nội gần đây nhất thực hiện dịch vụ cả ngày cuối tuần

Trường hợp con sinh ra sau 300 ngày kể từ khi ly hôn

Trong trường hợp này, nếu muốn con được ghi tên cha trong giấy khai sinh, người yêu cầu phải thực hiện thủ tục khai sinh kết hợp với việc nhận cha con.

Thủ tục khai sinh kết hợp nhận cha con tương tự như thủ tục khai sinh thông thường và được tiến hành tại Ủy ban nhân dân cấp xã. Tuy nhiên, để có thể nhận cha con, người yêu cầu phải bổ sung văn bản chứng minh mối quan hệ cha con từ cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan có thẩm quyền khác.

Nếu không có được văn bản xác nhận từ các cơ quan trên, người yêu cầu sẽ phải lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha con, trong đó cần phải có ít nhất hai người làm chứng.

>>> Tìm hiểu thêm: Dịch vụ sổ đỏ nhanh và uy tín, hỗ trợ nhận hồ sơ online và giao sổ tận nhà

Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi “Thực hiện khai sinh cho con khi bố mẹ ly hôn như thế nào?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Công chứng học bạ có cần chuẩn bị bản gốc không?

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Hướng dẫn thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng cho thuê nhà đầy đủ và chính xác nhất

>>> Tất tần tật thông tin về công chứng hợp đồng ủy quyền mà bạn cần biết để tránh rủi ro

>>> Mức phí công chứng mà người dân phải nộp trong các trường hợp khác nhau, cập nhật mới nhất 2023

>>> Công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất như thế nào cho đúng luật? Cần chuẩn bị giấy tờ gì?

>>> Sang tên sổ đỏ cho con nên làm hợp đồng tặng cho hay để thừa kế?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *