Chỉ giới xây dựng là một trong những vấn đề mà người sử dụng đất cần phải lưu ý khi xây nhà ỏ, công trình trên đất để tránh bị phạt. Vậy trường hợp đất ngoài chỉ giới xây dựng có bị phạt không? 

>>> Xem thêm: Phân biệt văn bản công chứng và chứng thực như thế nào? Sổ đỏ có cần phải công chứng không?

1. Thế nào là đất ngoài chỉ giới?

Để hiểu khái niệm “đất ngoài chỉ giới xây dựng,” trước hết, chúng ta cần tìm hiểu về “chỉ giới xây dựng.” Theo khoản 6 Điều 3 của Luật Xây dựng 2014 và Thông tư 01/2021/TT-BXD về quy định thống nhất về chỉ giới xây dựng, chỉ giới xây dựng được định nghĩa như sau:

“Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình chính trên thửa đất.”

Từ định nghĩa trên, có thể hiểu rằng chỉ giới xây dựng là ranh giới hoặc đường giới hạn mà trên đó được phép xây dựng công trình chính trên một thửa đất.

>>> Xem thêm: Bí quyết kiểm tra sổ đỏ thật giả chính xác nhất có thể bạn chưa biết.

Bằng cách hiểu về chỉ giới xây dựng, “đất ngoài chỉ giới xây dựng” có thể được định nghĩa là phần diện tích đất nằm bên ngoài ranh giới hoặc đường giới hạn cho phép xây dựng công trình chính trên một thửa đất.

Thế nào là đất ngoài chỉ giới?

2. Có được xây dựng nhà ở, công trình không?

Liên quan đến vấn đề này, theo quy định tại Mục 2.6.7 của QCVN 01:2021/BXD (Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về Quy hoạch xây dựng), ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BXD, quy định về chi tiết kiến trúc của công trình tiếp giáp với tuyến đường bao gồm hai trường hợp cụ thể sau:

Trường hợp 1: Đất chỉ giới xây dựng trùng với đất chỉ giới đường đỏ, trong trường hợp này, khi xây dựng, cần tuân thủ các nguyên tắc sau:

Không được gây trở ngại cho hoạt động giao thông trên đường.

Đảm bảo an toàn và thuận tiện cho người đi bộ trên vỉa hè.

Không ảnh hưởng đến hệ thống cây xanh, cơ sở hạ tầng kỹ thuật trên cả tuyến đường.

Xem thêm:  Thuế toàn phần là gì? Áp dụng đối với loại thu nhập nào?

Bảo đảm tính thống nhất về cảnh quan trên tuyến đường hoặc từng phần của đường.

Tuân thủ đầy đủ các quy định về phòng cháy và cách chữa cháy, cũng như về hoạt động của phương tiện chữa cháy.

Trường hợp 2: Đất chỉ giới xây dựng nằm tại khoảng lùi (khoảng lùi được hiểu là không gian giữa đường đỏ và đường chỉ giới xây dựng). Trong trường hợp này, người xây dựng cần thực hiện các quy định sau:

Không được phép thiết kế bất kỳ phần nào hoặc chi tiết kiến trúc nào của công trình vượt quá đường chỉ giới đường đỏ.

Đảm bảo tính thống nhất về cảnh quan trên tuyến đường hoặc từng phần của tuyến đường.

Tuân thủ đầy đủ các quy định về phòng cháy và cách chữa cháy, cũng như về hoạt động của phương tiện chữa cháy.

>>> Xem thêm: Mách bạn cách đăng ký làm sổ đỏ online tại nhà đơn giản và nhanh nhất.

Ngoài ra, theo Điều 12, Khoản 4 của Luật Xây dựng 2014, vi phạm chỉ giới xây dựng cũng nằm trong danh sách hành vi bị nghiêm cấm trong lĩnh vực xây dựng. Do đó, mặc dù có quy định về đất chỉ giới xây dựng tại khoảng lùi, người dân vẫn bị nghiêm cấm xây dựng các công trình nhà ở hoặc công trình khác bên ngoài giới hạn chỉ giới xây dựng.

Đất ngoài chỉ giới có xây dưng được không?

Trên đây là bài viết giải đáp về câu hỏi: Đất ngoài chỉ giới có được xây nhà ở, công trình không? Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Thời gian tạm giam có được tính vào thời gian thi hành án không?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.66

XEM THÊM TỪ KHÓA:

>>> Trình tự, thủ tục công chứng di sản thừa kế nhanh và tiết kiệm cho phí nhất?

>>> Ai là người phải trả phí khi thực hiện thủ tục công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản thừa kế ?

>>> Pháp luật quy định như thế nào về các trường hợp uỷ quyền?, công chứng hợp đồng uỷ quyền liên quan đến bất động sản thực hiện như thế nào?

>>> Những trường hợp nào được chấp dứt hợp đồng uỷ quyền? thủ tục công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng uỷ quyền cần chuẩn bị những hồ sơ gì?

>>> Thuế tài nguyên 2023 ai phải nộp? Mức nộp là bao nhiêu?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *